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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI MBALIMBALI ZA 

MAENDELEO KWENYE HALMASHAURI YA MJI MAKAMBAKO                     

 

1.0 UTANGULIZI      
 
Ndugu Katibu Tawala Mkoa 
 
Kwa niaba ya wananchi wa Halmashauri ya Mji Makambako, 

nachukua fursa hii kukupongeza kwa kuteuliwa kuwa Katibu Tawala 

wa Mkoa wa Njombe na pia tunakukaribisha sana kwenye 

Halmashauri ya Mji Makambako.  

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 
 
Halmashauri ya Mji Makambako ni moja ya Halmashauri sita zilizopo 

katika Mkoa wa Njombe. Halmashauri ilianzishwa rasmi tarehe 

01.07.2012 na ina ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 883.7.  

Sehemu kubwa ya eneo hili takribani asilimia 80 liko nje ya Mji 

katika kata za Mahongole, Kitandililo, Utengule na asilimia takribani  

20 ndio iko katika kata za Mjini ambazo ni Makambako, Lyamkena, 

Kivavi, Kitisi, Mwembetogwa, Maguvani, Majengo, Mjimwema na 

Mlowa. 

Halmashauri ya Mji Makambako inapakana na Wilaya ya Mufindi kwa 

upande wa Kaskazini na sehemu za upande wa Mashariki, upande wa 

Magharibi inapakana na Wilaya ya Wanging’ombe. Upande wa Kusini 

na sehemu za upande wa mashariki inapakana na Halmashauri ya 

Wilaya ya Njombe. 
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Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Makambako ina kadiriwa kuwa na jumla ya wakazi 116,398 kati yao 

Wanaume 55,522 na Wanawake 60,876 kwa ongezeko la wastani wa 

3% kwa mwaka. Wakazi hawa wa Makambako wanajishughulisha na 

shughuli mbalimbali za kiuchumi zikiwa ni pamoja na; Kilimo, 

ufugaji, biashara na viwanda vidogovidogo.  

Ndugu Katibu Tawala Mkoa   

Njia kuu za usafiri zinazotegemewa ni barabara kuu ya Mbeya – Dar 

es - Saalam na Makambako – Songea zote zinapita katika Mji wa 

Makambako na reli ya TAZARA inayotoka Dar es Salaam hadi Zambia.  

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 
 
Halmashauri ya Mji Makambako ina tarafa moja,  Kata 12, Vijiji 14, 

Mitaa 54 ,Vitongoji 67 na jimbo moja la uchaguzi. Watumishi 

walioajiriwa na serikali wapo 1314 ikiwa wanaume ni 569 na 

wanawake ni 745. Idara zilizopo ni 13 na vitengo ni 6. 

Waheshimiwa madiwani wanaowakilisha wananchi wa Makambako 

kwenye baraza la madiwani  la Halmashauri wapo 17 ikiwa 

madiwani 12 ni wakuchaguliwa na madiwani 5 ni wakuteuliwa 

pamoja na Mheshimiwa Mbunge wa jimbo la Makambako.  

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 
Halmashauri ya Mji Makambako inaendelea kutekeleza shughuli 

mbalimbali za maendeleo zinazolenga kuboresha hali ya maisha ya 

wananchi kiuchumi na kijamii kwa kutekeleza kikamilifu shughuli 

zilizopo kwenye mpango na bajeti ya Halmashauri ya Mwaka 2019-

2020 na  Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015 - 2020.                    
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Taarifa hii imejikita kueleza jinsi Halmashauri inayoendelea 

kutekeleza Mpango na Bajeti ya Mwaka 2019/2020 na Ilani ya 

Chama cha Mapinduzi  ya mwaka  2015 – 2020. Hivyo, ufafanuzi wa 

hali ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali kisekta ni kama 

ifuatavyo:- 

2.0   Sekta ya Elimu Msingi; 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa  

Halmashauri ina shule za Msingi na awali 38 za serikali na shule 2 za 

binafsi zenye jumla ya wanafunzi 26,969 kati yao wavulana ni 

13,205 na wasichana ni 13,764.  

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Hali ya Miundo mbinu ya madawati, vyumba vya madarasa na 

nyumba za Walimu katika Shule za Msingi za Serikali ni kama 

ifuatavyo; Mahitaji ya madarasa 632 yaliyopo ni  341 na upungufu  

291 na nyumba za walimu mahitaji 632, zilizopo 180 upungufu 452. 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Katika mtihani wa Taifa wa darasa la saba wa Mwaka 2019  

Halmashauri ya Makambako ilishika nafasi ya kwanza kimkoa kwa 

kufaulisha wanafunzi 2489 sawa na asilimia 93.85 ya ufaulu. Aidha, 

ufaulu huu ni sawa na ongezeko la asilimia 2.86 toka mwaka 2018 

ambapo ufaulu ulikuwa asilimia 90.99.  

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Idadi ya wanafunzi wa darasa la awali ambapo wameandikishwa 

hadi sasa ni 2318 ikiwa wavulana ni 1174 na wasichana ni 1144 

sawa na asilimia 70 ya malengo. Aidha, jumla ya wanafunzi 3902 wa 

darasa la kwanza wameandikishwa sawa na asilimia 108.66 ya 
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malengo ikiwa wavulana ni 1970 na wasichana ni 1932. Uandikishaji 

wa darasa la awali na darasa la kwanza unaendelea hadi tarehe 

31/03/2020. 

 

2.1.0 Mikakati ya Kupunguza Upungufu wa Miundombinu 

kwenye Shule za Msingi 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

i. Jumla ya Tshs. 38,000,000.00 zimetengwa kutoka mapato ya 

ndani kwa mwaka 2019-2020 kwa ajili ya kuchangia ujenzi wa 

madarasa 18 na ofisi 8 kwenye shule za msingi 9 ambapo kiasi 

cha Tsh 24,500,000 zimeshatolewa kwa ajili ya kuchangia 

ujenzi wa madarasa na ofisi. 

ii. Serikali kuu kupitia mfuko wa kunusuru kaya maskini imeweza 

kujenga madarasa 2,Ofisi na Vyoo vya wanafunzi na walimu 

katika shule ya Msingi Majengo. 

iii. Kuendelea kuhamasisha Wananchi kuchangia utekelezaji wa 

ujenzi wa miundombinu ya shule za Msingi ambapo mwitikio 

wa wananchi katika kushiriki shughuli za maendeleo 

unaendelea kuongezeka kwa kiasi kikubwa. 

 

2.2.0  Mapato na Matumizi ya Fedha za Mpango wa Elimu    
               bila Malipo (Elimu Bure) 
 
Ndugu Katibu Tawala Mkoa  

Hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2019 Halmashauri imeshapokea 

jumla ya Tshs. 87,487,456 fedha za Elimu bila Malipo kwa ajili ya 

elimu ya Msingi kwa mwaka 2019/2020 . Aidha, fedha zote 

zilizopokelewa zimetumika kwenye kugharamia uendeshaji wa 
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shule, posho ya madaraka za walimu wakuu na maafisa elimu Kata 

pamoja na kugharamia chakula cha mchana kwa wanafunzi wenye 

ulemavu. 

 

3.0 Sekta ya Elimu Sekondari 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Katika Halmashauri  kuna jumla ya shule za sekondari  16 , kati ya 

hizo zipo za serikali 10 na watu binafsi 6. Aidha, katika shule za 

Serikali, walimu waliopo ni 371  wanaume 218 wanawake 143. 

Aidha, kuna upungufu wa walimu  43 kwa walimu wa masomo ya 

sayansi, Hisabati na walimu wa masomo ya sanaa hakuna upungufu.   

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Hali ya Miundo mbinu ya vyumba vya madarasa na nyumba za 

walimu katika Shule za Sekondari za Serikali; Mahitaji ya vyumba vya 

madarasa ni 174 yaliyopo 156 pungufu 18 na nyumba za walimu 

mahitaji 361  zilizopo  36 , upungufu 325, Matundu ya vyoo vya 

wanafunzi mahitaji ni 306, yaliyopo ni 234, upungufu 82, Daharia 

mahitaji 52, yaliyopo 9, upungufu 43 na Bweni mahitaji 4, yaliyopo 3, 

upungufu 01. 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Katika matokeo ya kidato cha nne kwa mwaka 2019 Halmashauri 

imeshika nafasi ya 54 kati ya Halmashauri 195 kwa kuongeza nafasi 

15 kutoka nafasi ya 69 mwaka 2018. Aidha,Kimkoa Halmashauri 

imeshika nafasi ya 3 kati ya Halmashauri sita. 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Idadi ya wanafunzi walioripoti kidato cha kwanza hadi sasa kwa 

mwaka 2020 ni 1891 ikiwa wavulana ni 806 na wasichana ni 1085. 
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Aidha, kati ya wanafunzi walioripoti, wanafunzi wenye mahitaji 

maalum ni 33 ikiwa wavulana ni 23 na wasichana ni 10. 

3.1.0 Elimu bila Malipo  Sekondari 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2019 Halmashauri imepokea  kiasi 

cha Tshs. 164,173,291.33 ikiwa ni kwa ajili ya Fidia ya Ada, Posho 

za madaraka za wakuu wa Shule na fedha za chakula cha wanafunzi. 

3.2.0 Mikakati ya Kupunguza Upungufu  Miundombinu 

ya  Shule za Sekondari 

i. Jumla ya Tshs. 26,000,000.00 zimetengwa kutoka mapato ya 

ndani kwa ajili ya kuchangia ujenzi wa madarasa 16 na Ofisi 8. 

Aidha, kiasi cha Tsh 26,000,000 kimeshatolewa kuchangia ujenzi 

wa madarasa kwenye shule za Sekondari. 

ii.  Halmashuri ilitenga kiasi cha Tshs. 10,000,000.00 kwa mwaka wa 

fedha 2019/2020 kwa ajili kutengeneza madawati 200 na kiasi chote 

cha fedha kimeshatolewa na utengenezaji wa madawati unaendelea. 

iii. Kuhamasisha jamii katika ngazi ya Kata na Vijiji/Mitaa kuunga 

jitihada za serikali kupunguza upungufu wa madarasa na Ofisi 

ambapo wananchi wanaendelea kuchangia ujenzi wa madarasa 17 na 

ofisi 8 kwenye shule mbalimbali.  

4.0 Sekta ya Kilimo 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Uzalishaji wa chakula kwa msimu wa kilimo wa mwaka 2018/2019 
ni jumla ya tani 22,998.25 ambapo mahitaji ya chakula ni tani 
22,260.46 kwa mwaka. Hivyo, Halmashauri ilikuwa na ziada ya 
chakula ya jumla ya tani 737.79. 
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Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Hali ya upatikanaji wa mbolea aina ya DAP ni nzuri. Aidha, 

upatikanaji wa mbolea aina ya UREA siyo nzuri. Hadi kufikia tarehe 

27/01/2020 kulikuwa na tani 1082 za mbolea ya DAP na mbolea ya 

UREA imeisha katika maghala na maduka ya makampuni na 

mawakala wa pembejeo. 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Halmashauri imeendelea kutekeleza agizo la bei elekezi ya mbolea 

kwa kutangaza bei elekezi zote za mbolea kwa wananchi na 

wafanyabiashara pamoja na kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa 

maduka ya pembejeo. 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Vilevile Halmashauri ya Mji Makambako imeendelea kutekeleza agizo 

la serikali la kufuatilia madeni ya mikopo kwenye vyama vya ushirika 

ambapo hadi kufikia tarehe 22/01/2020 jumla ya wadaiwa sugu 38 

wamekamatwa na kufikishwa mahakamani. 

Aidha kufuatia zoezi hilo kiasi cha Tsh 240,148,776.00 

kimerudishwa kati ya Tsh 764,943,901.00. 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Katika sekta ya kilimo Halmashauri inakabiliwa na changamoto 

zifuatazo; Uhaba wa mbolea ya UREA yenye bei elekezi na Uwepo wa 

mvua nyingi ambazo zimeathiri mazao ya wakulima 

 
5.0 Sekta ya Ardhi 
 
Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Halmashauri ina viwanja 8151 vilivyopimwa na kusajiliwa na 

Mkurugenzi wa Upimaji na ramani.  Katika viwanja hivyo viwanja 
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5712 vimeandaliwa hati miliki na hati hizo zimeshatolewa kwa 

wenye viwanja hivyo.  Pia, Halmashauri imetoa leseni za makazi 67 

kuanzia Julai 2019 hadi Disemba 2019 ili kuwasaidia wananchi 

kutambulika na kuthaminika kwenye taasisi zinazotoa mikopo 

mbalimbali.  Leseni hizo zimekuwa zikitolewa kwenye maeneo 

yaliyojengwa  kiholela. Maeneo hayo sasa yameanza kurasimishwa, 

hivyo tunategemea kuacha kutoa leseni hizo mara tu zoezi la 

kurasimisha litakapokamilika. 

 
Vilevile, Halmashauri ya Mji Makambako inaendelea na utekelezaji 

wa mradi wa kurasimisha makazi holela na kupanga Mji kwenye 

maeneo ambayo yalikuwa hayajapimwa ambapo imeweka malengo 

ya kurasimisha viwanja elfu kumi (10000) na mpaka sasa zoezi hili 

limekamilika katika mitaa sita (6). Jumla ya viwanja 1845  sawa na 

asilimia 18 vimeshapimwa na kuandaliwa hati miliki. 

 
6.0   Sekta ya  Maji 

4.1.0 Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya Maji ya Bomba 

          Vijijini 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Huduma ya maji vijijini inatolewa katika kata 3 zenye jumla ya vijiji 

14 ambapo mpaka sasa jumla ya vijiji 7 sawa na asilimia 50 vinapata 

huduma ya maji ya bomba. Huduma ya maji vijijini inatolewa kwa 

wakazi 17,132 kati ya 28,175 sawa na asilimia 60.8 ya wakazi wote 

waishio vijijini. Miradi ya maji inasimamiwa na vyombo 

vilivyosajiliwa Kisheria (COWSOs) na Kamati za maji kwa 

kushirikiana na Halmashauri ya Mji.  



9 

 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Serikali kwa kushirikiana na Wadau wa Maendeleo kupitia Programu 

ya maji na usafi wa mazingira imewekeza kwenye miradi ya maji kwa 

kujenga miundombinu, ambapo kwa kipindi cha mwaka 2015 – 2018 

Ujenzi wa skimu za maji vijijini na miundombinu uligharimu kiasi cha 

Sh. 1,679,777,002.52 Miundombinu hiyo ni kama ifuatavyo:  

(i) Mradi wa maji ya bomba Manga:  Mradi huu unahudumia 

jumla ya wakazi 3,665 kwa sasa katika kijiji cha Manga na 

sehemu ya kijiji cha Mahongole na unakadiriwa kuhudumia 

watu 6,245 (population projection) miaka 20 ijayo. Mradi una 

vituo vya kuchotea maji kumi na sita (16), tanki moja lenye 

ujazo wa lita 75,000, urefu wa Mtandao ni km 41.8.  

(ii) Mradi wa uchimbaji wa visima virefu sita (6) vya maji: 

Visima hivyo vimechimbwa katika vijiji vya Mtulingala, 

Nyamande, Ibatu, Mahongole, Ikelu na Kiumba. Ujenzi wa 

miradi hii inaendelea na ipo katika hatua tofauti tofauti ya 

ujenzi. Miradi hii itakapokamilika itahudumia jumla ya 

wakazi 12,051 waliopo sasa na makisio ya idadi ya watu 

20,533 (population projection) miaka 20 ijayo. Miradi hii 

itakuwa na jumla ya vituo vya kuchotea maji Hamsini na tatu 

(66), Matanki matatu yenye ujazo wa lita 150,000 kila moja, 

tanki moja lenye ujazo wa lita 100,000, jumla ya urefu wa 

mtandao ni km 76.25 Wananchi 25 wameunganishiwa maji 

kwenye nyumba zao.  

(iii) Mradi wa Maji mtiririko Usetule/Mahongole: Mradi huu 

utahudumia jumla ya wakazi 4,266 waliopo sasa, mradi huu 

utakuwa na vituo vya kuchotea maji ishirini na moja (28), 
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Matanki mawili yenye ujazo wa lita 150,000 kila moja, urefu 

wa mtandao km 52.2. Mradi huu utakapokamilika 

utahudumia jumla ya wakazi 7,269 kufikia (population 

projection) miaka 20 ijayo. 

 
(iv)  Mradi wa ukarabati, matengenezo na upanuzi wa miradi 

ya maji vijijini: Mradi huu unahusisha vijiji vya Manga, 

Mahongole Utengule na Ngamanga. Miradi hii itaboresha hali 

ya upatikanaji wa huduma ya maji kwa jumla ya wakazi 4,750.  

 

7.0 Sekta ya Afya   

Halmshauri ina hospitali 1  ya taasisi ya dini, vituo vya afya 2 na 

zahanati 11 kati ya hizo za serikali 4  taasisi za dini 4 na watu binafsi 

4. Aidha, Halmashauri imeendelea kutekeleza miradi mbalimbali ili 

kuboresha huduma za Afya kwa wananchi kama ifuatavyo:- 

i. Halmashauri inaendelea na ujenzi wa zahanati 13 ambapo kwa 

Mwaka 2019/2020 Halmashauri imetoa kiasi cha Tsh 

32,389,000 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa zahanati ya 

Usetule, Ibatu, Mtanga na Ngamanga na kiasi cha Tsh 50,305,000 

kimetolewa Kukamilisha ujenzi wa Jengo la wagonjwa wa nje 

Kituo cha Afya  Lyamkena. 

ii. Halmashauri ilipokea kiasi cha Tsh 400,000,000.00 kutoka 

serikali kuu kwa ajili ya ujenzi wa majengo matano ;jengo la 

Maabara, jengo la Mama na Mtoto, jengo la Kufulia, Nyumba ya 

Mtumishi na jengo la Upasuaji. Aidha, kiasi cha Tsh 
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399,982,767.20 kimeshatumika na ujenzi wa Majengo yote 

umekamilika.  

iii. Halmashauri ilipokea Tsh 1,500,000,000 kutoka serikali kuu  

kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Mji Makambako katika kata ya 

Mlowa. Aidha, Mpaka sasa kiasi cha Tshs 1,499,024,595.28 

kimeshatumika kwa ajili ya ujenzi wa majengo saba na ujenzi upo 

asilimia 98 ya ukamilishaji. Aidha, ukamilishaji unaendelea kwa 

kutumia fedha za mapato ya ndani. 

iv. Ujenzi wa zahanati ya Kilimahewa na zahanati ya Kitisi upo 

hatua ya Ukamilishaji ambapo mradi unatekelezwa na fedha za 

mfuko wa maendeleo ya jamii TASAF. 

v. Ujenzi wa duka la dawa na chumba cha mionzi katika kituo cha 

Afya Makambako unaendelea. 

 

8.0  Utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini 

Kupitia TASAF kwa Mwaka wa fedha 2018/2019. 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2018/2019 Halmashauri 

imehaulisha fedha kwa kaya masikini kwa vipindi vitatu ambapo 

imelipa jumla ya Tshs. 337,481,228.00 kwa walengwa 2282. Aidha, 

Kiasi cha Tsh 1,284,578,108.88 zimepokelewa kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa Nyumba (2) za walimu, Jengo la 

utawala, Ujenzi wa madarasa 2 na Vyoo matundu 6, ujenzi wa 

zahanati 2, ujenzi wa hosteli 2, ujenzi wa barabara za Mitaa na Vijiji, 

ujenzi wa jengo la kufulia na ununuzi wa mashine za kufulia. Aidha, 
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baadhi ya miradi imekamilika na miradi mingine ipo kwenye hatua 

mbalimbali za utekelezaji. 

9.0   Mfuko wa Wanawake na Vijana 

 Ndugu Katibu Tawala Mkoa 

Kwa mwaka 2019/2020, hadi kufikia 31 Desemba, 2019 

Halmashauri imeshatoa kiasi cha Tsh 91,500,000.00 kwenye 

vikundi 54 vya Vijana Tsh 32,500,000, vikundi 32 vya Wanawake 

Tsh 56,000,000 na Tsh 3,000,000 vikundi 2 vya watu wenye 

ulemavu kwa awamu ya kwanza. Aidha, kwa awamu ya pili 

Halmashauri imeshatenga kiasi cha Tsh 130,500,000 kwa ajili ya 

kukopesha vikundi 97 vilivyofanyiwa uhakiki. Vilevile, Halmashauri 

imefanikiwa kukusanya kiasi cha Tsh 58,259,000 ikiwa ni 

marejesho ya mikopo kutoka kwenye vikundi mbalimbali 

vilivyokopeshwa fedha na Halmashauri.  

 

10.0     Hali ya Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani     

Ndugu Katibu Tawala Mkoa  

Kwa mwaka wa fedha 2019/2020 Halmashauri ya Mji Makambako 

ilikusudia kukusanya kiasi cha TSh 2,639,910,110 kutokana na 

vyanzo vyake vya ndani, hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2019  

Halmashauri imekusanya kiasi cha TSh. 1,438,181,457.45 sawa na 

asilimia 54.48 ya lengo kwa mwaka.  Aidha, Michango ya wananchi 

na Nguvu za Kazi kwa mwaka wa fedha ilikadiriwa kuchangia kiasi 

cha Tsh 500,000,000 ambapo hadi Desemba, 2019 kiasi cha Tsh 

188,535,100 kimechangiwa sawa na asilimia 18.6.     
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10.1 Mikakati Kuongeza Mapato ya Halmashauri 
 
 Ndugu Katibu Tawala Mkoa 
Halmashauri ina mikakati ifuatayo ya kuongeza mapato ya ndani:- 

i. Ujenzi wa Maghala 120 kwa kushirikiana na wananchi 

ii. Kubuni na kusimamia vyanzo vipya vya mapato (Stendi kuu ya 

Mabasi katika eneo la Kipagamo, Masoko 4, Maegesho ya 

Malori, Mnada wa Majengo na Soko la Mbao Idofi) 

iii. Wakuu wa Idara kuhusika moja kwa moja kukusanya mapato 

mara tatu kwa kila wiki.  

iv. Kuongeza mashine za kukusanyia mapato (POS) 

 

11.0    HITIMISHO 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa   

Natoa shukrani za dhati kwa kuja kututembelea.Vilevile, ni 

matumaini yetu kwamba ziara yako itakuwa na mchango mkubwa 

hasa katika jitihada  za utekelezaji shughuli za maendeleo ya 

wananchi wa Makambako.  

 

Naomba kuwasilisha. 

 

Rashid Njozi 

Kaimu Mkurugenzi 

Halmashauri ya Mji Makambako 


