
1 

 

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MJINI 

MAKAMBAKO - MAKUWASA 

 

TAARIFA YA UJENZI WA MRADI WA MAJI BWAWANI  KWA 

KAMATI YA SIASA YA WILAYA 

 

Serikali inatekeleza Mradi wa kuboresha huduma ya maji mjini 

Makambako kwa kujenga mradi wa maji Bwawani. Mradi huu 

unatekelezwa kwa mgawanyo wa mkandarasi mmoja na wazabuni wawili 

ambao  ni Pipes Industry Ltd., S.L.P 16541 Dar es Salaaam anayeleta 

mabomba yenye kipenyo cha inchi 3 kwa gharama ya Tsh. 161,673,620.00, 

NAJJA Hardware, S.L.P 6398 Dar es Salaam anayeleta viungio vya 

mabomba kwa gharama ya Tsh. 61,395,400.00 na mkandarasi  Building, 

Water and Earth Works Ltd., S.L.P 62059 Dar es salaam anayejenga mradi 

kwa  gharama Tsh. 1,568,669,761.00.  

Mradi huu unatekelezwa  kwa muda wa miezi kumi na mbili (12) kuanzia 

tarehe 08/06/2017 siku ambayo mkandarasi alikabidhiwa eneo la mradi. 

Mradi huu unasimamiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Iringa (IRUWASA) kwa kushirikiana na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Makambako (MAKUWASA). 

Miongoni mwa shughuli zilizopangwa kufanyika katika mradi huu ni;- 

 Ujenzi wa mtego wa  maji (intake) wenye uwezo wa kuzalisha 

lita 336,000 kwa siku na kuimarisha bwawa.  
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 Ujenzi wa tanki la chini (SUMP TANK) lenye ujazo wa lita laki 

moja (100,000). 

 Ulazaji wa bomba la inchi 6 toka kwenye chanzo cha maji 

(Intake) kwenda kwenye tanki la chini la lita 100,000 kwa 

umbali wa mita 92. 

 Ujenzi wa kibanda cha mitambo na cha mlinzi. 

 Ufungaji wa umeme kwenye nyumba ya mitambo (HT line). 

 Ununuzi na ufungaji wa pampu mbili za kusukuma maji zenye 

uwezo wa kusukuma lita 14,000 kwa saa kila moja. 

 Usafishaji wa visima viwili vilivyopo katika  eneo la chanzo na 

kuviunganisha kwenye tanki la lita laki moja kwa umbali wa 

mita 160. 

 Ujenzi wa uzio kuzunguka chanzo cha maji kwa umbali wa 

mita 1000. 

 Uchimbaji wa mtaro, ulazaji wa bomba na ufukiaji wa mita 

1,970 kutoka Bwawani mpaka litakapojengwa tenki. 

 Ujenzi wa tenki la maji lenye ujazo wa lita laki tano (500,000) na 

urefu wa mita kumi na mbili (12) kwenda juu. 

 Umaliziaji wa ujenzi wa jengo la Ofisi. 

 Ujenzi wa uzio wa kuzunguka Ofisi kwa umbali wa mita 260.5 

 Ununuzi wa samani za Ofisi. 

Kazi zilizofanyika mpaka Disemba 31, 2019 ni kama zifuatavyo:- 

 Uletaji wa mambomba umekamilika kwa  100%. 

 Uletaji wa viungio vya mabomba umekamilika kwa  90%. 
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 Ujenzi wa mtego wa  maji (intake) wenye uwezo wa kuzalisha lita 

336,000 kwa siku na kuimarisha bwawa umekamilika kwa  100%  

 Ujenzi wa tanki la chini lenye ujazo wa lita laki moja (100,000) 

umekamilika kwa  100%. 

 Ulazaji wa bomba la inchi 6 toka kwenye chanzo cha maji (Intake) 

kwenda kwenye tanki la chini la lita 100,000 kwa umbali wa mita 92. 

Kazi hii imekamilika kwa  100%. 

 Ujenzi wa kibanda cha mitambo na cha mlinzi umekamilika kwa  

80%. 

 Ufungaji wa umeme wa njia kuu (HT Line) imekamilika kwa 100%. 

 Ununuzi na ufungaji wa pampu mbili za kusukuma maji zenye 

uwezo wa kusukuma lita 14,000 kwa saa kila moj Kazi hii 

imekamilika kwa 100% 

 Usafishaji wa visima viwili vilivyopo katika  eneo la chanzo na 

kuviunganisha kwenye tanki la lita laki moja kwa umbali wa m ita 

160. Kazi hii bado haijaanza. 

 Ujenzi wa uzio kuzunguka chanzo cha maji kwa umbali wa mita 

1,000. Kazi hii imefanyika kwa asilimia 75% 

 Uchimbaji wa mtaro, ulazaji wa bomba na ufukiaji wa mita 1,970 

kutoka Bwawani mpaka litakapojengwa tenki umekamilika kwa  

100% 

 Ujenzi wa tenki la maji lenye ujazo wa lita laki tano (500,000) na 

urefu wa mita kumi na mbili (12) kwenda juu umekamilika kwa  

80%.  

 Ujenzi wa jengo la Ofisi umekamilika kwa  75%.  
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 Ujenzi wa uzio wa kuzunguka Ofisi kwa umbali wa mita 260.5 

umekamilika kwa  78%.  

 Ununuzi wa samani za Ofisi. Kazi hii bado haijaanza. 

 

Mpaka Disemba 31 ,2019 kwa ujumla mradi umefikia wastani wa  75% ya 

ujenzi. Mpaka Septemba, 2018  mkandarasi ameshalipwa jumla ya kiasi cha 

Tshs. 485,027,989.00 

Changamoto  

1. Changamoto iliyopo katika mradi huu ni kuchelewa kwa kukamilika 

kwa ujenzi wa mradi kwa mujibu wa mkataba. Mradi huu ulitarajiwa 

kukamilika tarehe 07/06/2018. Changamoto hii imetokana na 

Makandarasi kutolipwa madai yake kwa wakati. 

2. Pia changamoto nyingine ni uwezo mdogo wa kifedha kwa 

Mkandarasi. Kutokana na changamoto mbalimbali  imelazimika 

kumuongezea mkandarasi muda wa kutekeleza ujenzi wa mradi 

hadi tarehe 08/02/2019 lakini mpaka sasa bado hajakamilisha 

ujenzi.Hali hii ililazimika kumuongezea tena muda wa ziada ambao 

utamalizika tarehe 28/02/2020.  

3. Mifereji ya maji machafu/ya mvua iliyojengwa na kuelekezwa 

kwenye chanzo cha maji cha bwawani hali ambayo inasababisha 

uchafuzi wa chanzo hasa kipindi cha masika na kupelekea maji 

kutokusukumwa kupelekwa kwa Wananchi kwa ajili ya matumizi 
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Hatua zilizochukuliwa kutatua changamoto hizo. 

 Timu ya Wataalamu imeainisha shughuli muhimu ambazo 

alielekezwa Mkandarasi azitekeleze ili mradi uanze kutoa huduma 

ifikapo tarehe 30/10/2018 wakati shughuli nyingine zilizobaki 

zikiendelea kutekelezwa. Utekelezaji wake ulifanyika na huduma 

kipindi cha kiangazi iliweza kupatikana. 

 Kuhusu mifereji ya maji machafu iliyojengwa kuelekea kwenye 

chanzo cha Maji cha Bwawani, tayari jitihada zimefanyika ikiwa ni 

kukaa vikao baina ya TARURA, Halmashauri ya Mji, na Mhe. Mkuu 

wa Wilaya na kukubaliana kila Taasisi ichangie kiasi cha fedha ili 

kurekebisha mifereji hiyo. Pia MAKUWASA tumeandika barua 

Wizara ya Maji kuomba fedha kwa ajili ya kuhamisha mifereji ya 

maji machafu. Taratibu za upatikanaji wa fedha hiyo zinaendelea. 

Matarajio baada ya kukamilika mradi 

Matarajio baada ya kukamilika kwa mradi huu ni kuongeza upatikanaji wa 

maji wa lita 336,000 kwa siku ambao utaongeza idadi ya watu wapatao 

huduma ya  maji kwa wastani wa  5.1%. Hii ni sawa  na wakazi 4,800 

ambao watanufaika na mradi huu. Aidha, mradi huu ukikamilika huduma 

ya maji itaongezeka toka  58.9% ya sasa hadi kufikia  64%. 

Naomba kuwasilisha, 

Eng. Lufyagile, O. A 

Kaimu Mkurugenzi  

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mjini Makambako 


