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MAKAMBAKO YETU 

MIAKA 11 YA 
HALMASHAURI YA MJI
MAKAMBAKO

#Kwa pamoja tuijenge
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UTANGULIZI

Mchakato wa uanzishwaji wa Halmashauri ya Mji Makambako

Halmashauri ya Mji Makambako ilianza rasmi mnamo mwezi Julai 1,2012 baada ya kupandishwa 
hadhi  kutoka kuwa Mamlaka ya Mji Mdogo Makambako hadi kuwa Halmashauri ya Mji,ikiwa ni baa-
da ya Madiwani nane ambao walikuwa wanaziwakilisha Kata nane za Makambako ,kwenye baraza 
la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Njombe wakiongozwa na aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la 
Njombe Kaskazini Mhe.Jackson Mvangila Makweta na Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Mkoa 
wa Njombe, Mhe. Deo Sanga(MB).
 
Madiwani walioshiriki kwenye mabadiliko ya uanzishwaji wa Halmashauri ya Mji Makambako ni 
diwani wa Kata ya Kitandililo ambaye kwa sasa ni marehemu, Mhe. John Mwandoloma,Mhe. Ha-
nana Chesco Mfikwa aliyekuwa diwani wa Kata ya Ubena, Mhe. Alimwimike Sahwi, aliyekuwa diwani 
wa Kata ya Mjimwema, Mhe. Justin Nusulupila Sanga aliyekuwa diwani wa Kata ya Mwembetogwa, 
Mhe. Richard Chagavalye (Redio) aliyekuwa diwani Kata ya Mahongole ambaye kwa sasa ni mare-
hemu,  Mhe. Malla Mgeni aliyekuwa diwani wa kata ya Mlowa, Mhe. Erasto Ngota aliyekuwa Diwani 
wa Kata ya Utengule na Mhe. Salum Mlumbe, diwani wa Kata ya Lyamkena,Madiwani wote nane ni 
kutoka  Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika  uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2010.    

Mchakato wa uanzishwaji wa Halmashauri ya Mji Makambako ulianzishwa mwaka 2010 ikiwa ni 
baada ya mchakato ulioanzishwa mwaka 2005 uliokuwa na lengo la kupata Halmashauri ya Mji  kush-
indikana na badala yake ikaanzishwa Mamlaka ya Mji Mdogo Makambako.Baada ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2010 mapendekezo ya kuanzisha Halmashauri ya Mji Makambako yaliwasilishwa tena na 
Waheshimiwa madiwani wakiongozwa na Mbunge wa Jimbo la Njombe Kaskazini kwenye baraza la 
Madiwani la Halmashauri ya wilaya ya Njombe.  

Baada ya Serikali kuu kuridhia kuanzishwa kwa Halmashauri ya Mji Makambako, uchaguzi wa 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Makambako kwa mara ya kwanza ulifanyika mwaka 2012 amba-
po Mhe. Hanana Chesco Mfikwa, aliyekuwa Diwani wa Kata ya Ubena alichaguliwa na waheshimiwa 
Madiwani kutoka Kata nane (8) za Makambako kuwa Mwenyekiti wa kwanza wa Halmashauri ya Mji 
Makambako na Makamu mwenyekiti aliyechaguliwa alikuwa Mhe.Malla Mgeni- aliyekuwa diwani wa 
Kata ya Mlowa na Mkurugenzi wa kwanza wa Halmashauri ya Mji Makambako aliyeteuliwa alikuwa 
ni Bi.Tina Sekambo.

Mchakato wa kubadili Vijiji kuwa Mitaa na kuongeza Idadi ya Kata

Mwaka 2013 mapendekezo ya kubadili vijiji kuwa Mitaa na kuongeza Kata kutoka Kata nane (8) hadi 
Kata kumi na mbili (12) yalitolewa  na kamati za maendeleo za Mitaa/Vijiji pamoja na Kata, kisha 
kupelekwa kwenye baraza la madiwani la Halmashauri ambapo baadae mapendekezo yaliwasilishwa 
Ofisi ya Raisi -TAMISEMI ,mwaka 2014   yaliridhiwa na Mitaa 14 ilianzishwa na kuongeza Kata (4) na 
hivyo kufanya kuwa na jumla ya kata kumi na mbili ambazo  zipo hadi sasa.   

Kata zilizoongezwa ni Kata ya Kitisi na Kivavi zilizomegwa kutoka kwenye Kata ya Mjimwema, Kata 
ya Maguvani iliyotoka kwenye Kata ya Ubena, Kata ya Majengo iliyotoka kwenye Kata ya Mwembe-
togwa. Aidha, Jina la Kata ya Ubena lilibadilishwa na kuitwa Kata ya Makambako kwa ajili ya kuenzi 
asili ya jina la Makambako kwa vizazi vilivyopo na vijavyo.
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Bw. Godwin Benne,aliyekuwa Mkurugenzi wa 
Mji Mdogo Makambako kabla ya kuwa H/M 
Makambako.

Bi. Tina Sekambo,aliyekuwa Mkurugenzi wa 
H/M Makambako 2012 - 2014

Mhe. Hanana C. Mfikwa Mwenyekiti wa 
H/M Makambako tangu 2012 hadi sasa.

Bw. Paulo S. Malala,aliyekuwa Mkurugenzi wa 
H/M Makambako mwaka 2016 hadi 2021

Bi. Vumilia Nyamoga ,aliyekuwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji Makambako Mwaka 2015 -2016

Mhe. Deo Kasenyenda Sanga,Mbunge wa jimbo la 
Makambako.

VIONGOZI  WA MAMLAKA YA MJI MDOGO  HALMASHAURI YA MJI MAKAMBAKO
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Bw. Kenneth K. Haule Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji Makambako kuanzia 2021 hadi sasa.

Baadhi ya Madiwani waliokuwepo kabla ya Halmashauri ya Mji Makambako      
kupandishwa hadhi

Mhe. Malla Mgeni Hayati Mhe. John Mwandoloma Mhe. Justin Nusulupila Sanga

Mhe. Alimwimike Sahwi Mhe. Salum Mlumbe
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HALI YA UPATIKANAJI WA HUDUMA NA HALI YA MIUNDOMBINU KISEKTA KABLA NA BAADA 
YA KUANZISHWA KWA  HALMASHAURI YA MJI MAKAMBAKO MWAKA 1.7.2012

Sekta ya Barabara 

TARURA
 
Halmashauri ya Mji Makambako  ina mtandao wa 
barabara zenye urefu wa kilomita 667.97 .

Katika kipindi cha Mamlaka ya Mji Mdogo ,Makam-
bako haikuwa na barabara za lami kwenye Mitaa 
kama ilivyo sasa. Barabara za Lami zilizokuwe-
po ilikuwa ni barabara ya Makambako - Songea, 
barabara ya Makambako – Mbeya na barabara ya 
Makambako – Iringa. Aidha, barabara zote za mitaa 
na Vijiji kwa wakati huo zilikuwa ni za vumbi na 
ambazo hazipitiki kwa urahisi kwa nyakati zote.

Baada ya kupandishwa hadhi na kuwa Halmashauri 
ya Mji , Makambako ina barabara za lami kilomita 
16.72  katika mitaa mbalimbali   ikiwa ni pamoja 
na barabara ya Posta – Mizani ,barabara ya njia 
panda ya misheni hadi soko la nyanya,baraba-
ra ya polisi-kituo cha afya, barabara ya A- One 
Lodge – DS Hotel ujenzi unaendelea barabara ya 
Mlando – kanisa la wasabato ,barabara ya Mwi-
gune-Mchape,barabara ya Lumumba(stoo za sa-
maki),barabara ya Mitumbani na TRA na barabara ya 
stendi.

Vilevile, ujenzi wa madaraja, makavati na uboreshaji wa 
barabara za vijijini umefanyika na utaendelea kufanyika 
kwa kadri ya mahitaji.

Baadhi ya barabara za Mitaa za kiwango cha lami katika 
Halmashauri ya Mji Makambako.
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Sekta ya Maji

Maji Mjini

Huduma ya maji Mjini inatolewa nakusi-
mamiwa na Mamlaka ya MajiSafi Makam-
bako(MAKUWASA) inayohudumia Kata 9 
zilizopo Mjini, Kata ya Mjimwema, Kitisi, 
Lyamkena, Kivavi, Maguvani, Mwembetog-
wa, Makambako, Majengo na  Mlowa.

Katika kipindi cha miaka ya nyuma kabla 
ya kuanzishwa kwa Halmashauri ya Mji 
Makambako tatizo la maji lilikuwa kubwa 
mitaa mbalimbali ,ambapo maji yalitolewa 
kwa mgao hasa nyakati za kiangazi na ku-
walazimu wananchi kutumia muda mwin-
gi kutafuta maji na shughuli za kiuchumi 
kusimama.

Kwa sasa Halmashauri ya Mji Makambako 
ina jumla ya  wakazi  117,743 kwa mujibu 
wa Sensa ya watu na makazi ya mwaka 
2022,waliopo katika eneo la huduma na 
wakazi wanaopata huduma ya majisafi ni 
77,239 ambayo ni sawa na 65.6% .

Mahitaji ya Maji kwa siku katika Mji wa 
Makambako ni lita millioni 10,860 na 
uwezo wa uzalishaji hadi Aprili mwaka 
huu  ni lita milioni 4,686 kwa siku sawa na 
43.15% ya mahitaji yote na Vyanzo vya 
maji  vinavyotumika ni Maji ya Mtiririko 
(FUKULWA-Mtwango) na Visima virefu 12 

vilivyopo hapa Mjini ambavyo vimesaidia kuongeza  
masaa ya upatikanaji wa Huduma ya maji ya uhaki-
ka , kutoka masaa 16 hadi 21 kwa siku na kuondoa 
mgao wa maji. 

Serikali inaendelea kutekeleza miradi mikubwa ya 
maji ili kuhakikisha huduma ya maji inakuwa ende-
levu kwa wananchi.

Foleni ya wananchi wakisubiri huduma ya maji katika 
moja ya kituo kutokana na changamoto ya ukosefu 
wa maji ambapo kwa sasa hakuna foleni kutokana na 
jitihada za Serikali za kuhakikisha wananchi wanapata 
maji.
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Maji Vijijini
 
Huduma ya maji vijijini inatolewa na kusima-
miwa na Wakala wa  maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) kwa kushirikiana na vyombo 
vya kutoa huduma ya maji ngazi ya jamii (CB-
WS0s) katika Kata ya Mahongole,Kitandililo na 
Utengule.

Kabla ya miradi hii, Vijiji vya Usetule, Mahon-
gole, Mtulingala, Nyamande, Mbugani, Ibatu 
na Ikelu vilikuwa vinategemea huduma ya maji 
kupitia visima vya mkono na vijito vilivyopo 
kwenye vijiji hivyo ambavyo si salama kwa afya 
ya binadamu.

Hata hivyo kipindi cha kiangazi maji hayo 
yalikuwa yanakauka hivyo kufanya wananchi 
kuhangaika kutafuta huduma ya maji mbali na 
makazi yao, ambapo muda mwingi ulipotea na 
kusababisha kuathirika kiuchumi.

Miradi ya maji imetekelezwa kwenye Kata hizo 
inahudumia wakazi wapatao 18,230 katika Kijiji 
cha Ikelu,Mtulingala,Mbugani,Nyamande,Iba-
tu,Usetule na Mahongole.

Mradi wa Maji Mtiririko Mahongole-Usetule

Mradi wa Maji Mahongole - Usetule
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Sekta ya Afya

Katika kipindi cha Mamlaka ya  Mji Mdogo, 
Makambako kulikuwa na Kituo kimoja cha Afya 
cha Makambako, Zahanati zilikuwa nne (4) ambazo 
ni Zahanati ya Roman Catholic (RC) Makambako, 
Manga, Kifumbe na Kitandililo. 

Baada ya Kupandishwa hadhi na kuwa Halmashauri 
ya Mji MakAmabako,ujenzi wa maabara na wodi la 
Mama na Mtoto na jengo la upasuaji katika  kituo 
cha Afya Makambako ulifanyika ili kutoa huduma 
zote za Afya kwa Wananchi wa Makambako na 
maeneo jirani na kuwapunguzia mwendo wa kufua-
ta huduma za upasuaji Hospitali ya Ilembula,Ikonda  
na Hospitali zingine.

Aidha, ili kupunguza msongamano katika Kituo cha 
Afya Makambako,ujenzi wa Kituo cha Afya Lyamke-
na ulianzishwa na sasa Kituo hicho kimekamilika na 
huduma zinatolewa.

Pia,Ujenzi wa Zahanati ya Maguvani, Zahanati ya 
Ibatu, Zahanati ya Mtanga, Zahanati ya Ngamanga-
,Zahanati ya Ikwete,Zahanati ya Utengule,Zahanati 
ya Usetule,Ujenzi wa Zahanati ya Mahongole,Za-
hanati ya Mkolango,Zahanati ya Majengo  na Za-
hanati ya Kitisi ulianzishwa na kwa sasa baadhi ya 
Zahanati hizo zimeanza kutoa huduma na nyingine 
zipo katika hatua za ukamilishaji.

Pia,kwa sasa Halmashauri ya Mji Makambako 
ina jumla ya vituo 13 vya kutolea huduma za 
Afya,Hospitali ya Mji 1 iliyopo Mlowa,Vituo 
vya Afya 3 kati ya hivyo vituo viwili vinatoa 
huduma na kituo kimoja cha Kitandililo kipo 
hatua za ukamilishaji na Zahanati 10 za Serikali.

Jengo la wagonjwa wa dharura- Hospitali ya 
Mji Mlowa

Baadhi ya Majengo katika Hospitali ya Mji -Mlowa

Kituo cha Afya Makambako
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Sekta ya Elimu

Elimu Msingi
 
Wakati wa Mamlaka ya Mji Mdogo Makambako 
inaanzishwa, kulikuwepo na shule za msingi (09)  
ambazo ni; Ikwete, Uhuru, Mludza, Mlowa, 
Makambako, Idofi,Lyamkena,Kiumba na shule ya 
Msingi Azimio ambazo zote zilijengwa na Serikali 
kwa kushirikiana na wananchi. 

Aidha,kutokana na ongezeko la wanafunzi, 
jitihada mbalimbali za kuongeza ujenzi wa shule 
nyingine mpya zilifanyika kwa kuanza na ujenzi 
wa Shule ya Msingi Mshikamao ,ujenzi wa shule 
ya Msingi Mwembetogwa ,ujenzi wa shule ya 
msingi Kahawa na shule ya Msingi maendeleo.

Nyumba ya sasa ya walimu (2 in 1) s/m Mfumbi

Nyumba ya zamani ya Mwalimu S/M Mfumbi

Baadhi ya Madarasa,S/M Magongo

Jengo la shule ya kwanza ya Msingi ambayo 
kwa sasa ni shule ya Msingi Makambako

Kwa sasa Halmashauri ya Mji Makambako ina 
shule za msingi 55,48 za Serikali na shule 7 za 
binafsi.Aidha,Serikali imeendelea kutoa fedha 
kwa ajili ya uboreshaji wa miundombinu ya 
shule na nyumba za walimu.
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Elimu Sekondari

Kabla na baada ya kuanzishwa Mamlaka ya Mji 
Mdogo  Makambako, kulikuwa na shule moja  ya 
Sekondari ,ambayo ni shule ya Sekondari Makam-
bako iliyokuwa  inamilikiwa na Jumuiya ya Wazazi 
Njombe(NDDT – Njombe District Development 
Trust) iliyosajiliwa mwaka 1984.

Baada ya miaka kadhaa Shule hiyo ilibadilishwa na 
kuwa ya Serikali,na zikaanzishwa shule nyingine za 
Sekondari ili Kupunguza Msongamano wa wanafunzi 
ambapo shule ya Maguvani ilianzishwa na kuanza 
rasmi mwaka 2005,baada ya kufanikisha kujenga 
shule ya Sekondari Maguvani Halmashauri iliendelea 
na ujenzi wa shule zingine.

Hivyo,kabla ya kuanzishwa kwa Halmashauri ya 
Mji Makambako Mwaka 2012,kulikuwa na shule za 
sekondari 7 za Serikali ambazo ni Makambako,Ma-
guvani,Kipagamo,Mukilima,Mtimbwe,Lyamkena na 
Mahongole,shule binafsi 4 ambazo ni MCF Makam-
bako,Emmaberg,Genesis na Naboti sekondari.

Baada ya kuanzishwa kwa Halmashauri ya Mji 
Makambako,kuna jumla ya shule za Sekondari 17 
,za  Serikali ni 12 na 5 ni binafsi na shule ya se-
kondari Makambako ina wanafunzi wa kidato cha 
kwanza hadi kidato cha sita.

Shule za Serikali zilizoanzishwa baada ya Mwaka 2012 
ni Deosanga,Kitandililo,Mlowa,Mlumbe na Kitisi se-
kondari na shule binafsi ya Kerith Brook.
 

      Shule ya Sekondari Kitisi

Shule ya sekondari MakambakoB

Moja kati ya Maabara ya kisasa katika shule za Sekondari 
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Sekta ya Nishati – TANESCO

Uunganishaji wa umeme kupitia mradi wa REA 
umefanyika kwa kiwango cha kuridhisha ambapo 
vijiji 22 katika wilaya ya ki-TANESCO Makambako 
vimeunganishiwa umeme Sawa na asilimia 82 ya 
vijiji 27 vilivyotarajiwa kuunganishiwa umeme.

Upatikanaji wa umeme kwenye vijiji hivi vimeonge-
za hali ya ukuaji wa uchumi kwa wananchi kwaku-
wa wananchi wanaweza kujikita kwenye shughuli 
za uzalishaji kwa kuanzisha viwanda vidogovi-
dogo,kuboresha mazingira na kukuza kipato kwa 
mwananchi mmoja mmoja.

Pia,TANESCO imefanikiwa kuwasha umeme kwenye 
Kata zote 12, vijiji 14 na mitaa 32 kati ya 54 za Mji 
wa Makambako kupitia wakala wa umeme vijiji-
ni yaani REA na TANESCO, na mpango uliopo ni 
kuhakikisha mitaa/vitongoji vyote vinapata huduma 
ya umeme.

Zoezi la uunganishaji wa Umeme wa REA katika Kijiji 
cha Ikelu
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Sekta ya Utawala

Jengo la utawala  la Mamlaka ya Mji Mdogo Makambako

Jengo la utawala  la  Halmashauri ya Mji Makambako
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MATUKIO KATIKA PICHA

Nyumba pacha ya Walimu shule ya Msingi Mfumbi.

Zahanati ya Maguvani. Zahanati ya Ikelu imejingwa kupitia  TASAF. 

Gari la Miradi ya maendeleo la Halmashauri ya Mji 
Makambako lililonunuliwa kwa fedha za Mapato ya 
ndani.

Moja kati ya Vikundi vya vijana ambao wamenufaika na miko-
po ya asilimia 10 inayotolewa na Halmashauri kwa Vikundi vya 
Wanawake,Vijana na watu wenye Ulemavu.

Madarasa mawili na ofisi moja,katika shule ya msingi  
kongwe ya Mawande.
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BARAZA LA MADIWANI 2020-2025

Mhe. Hanana Mfikwa
Diwani -Kata ya Maguvani
(Mwenyekiti - Halmashauri)

Mhe. Rosemary Lwiva
Diwani - Kata ya Majengo
(Makamu Mwenyekiti -Halmashauri

Kutoka Kushoto: Mhe. Mario Kihombo,diwani wa Kata ya Mahongole na kulia ni Mhe. Salum Mlumbe- diwani wa Kata ya Lyamkena. 

Kutoka Kushoto:Diwani wa Kata ya Makambako,Mhe. John Ngimbudzi,Mhe. Oddo Chaula,diwani wa Kata ya Mwembetogwa na Mhe. Stepano Mgoba,
diwani wa Kata ya Utengule.

Kutoka Kushoto: 
Mhe. Flora Nyaluke,diwani viti 
maalumu Kata ya Mjimwema na 
Mhe. Angelina Kimbawala,
diwani viti maalumu Kata ya 
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Kutoka kushoto: Mhe. Imani Fute,diwani wa Kata ya Kitandililo 
na Mhe. Nolasko Mlowe,diwani wa Kata ya Mjimwema.

Mhe. Navy Sanga,diwani wa Kata ya Kitisi.

Kutoka kushoto: Mhe. Stella Uhemba,diwani viti maalumu Kata ya Lyamkena 
na Mhe. Lucy Mbogela ,diwani viti maalumu Kata ya Mwembetogwa.

Wa kwanza kushoto:Mhe. Alimwimike Sahwi,diwani wa Kata ya Kivavi na diwani wa Kata ya Mlowa,Mhe. Odillo Fute.
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RAMANI YA MIPAKA YA UTAWALA YA 
HALMASHAURI YA MJI MAKAMBAKO
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