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MAKAMBAKO YETU 

KAMATI YA FEDHA NA UONGOZI 
YAPONGEZA MRADI WA SOKO LA 
MAZAO KIUMBA KUWA MRADI NA. 1

>> Halmashauri imeweka jumla ya mil 300 za fidia, wananchi wagharamia  zaidi ya Bil. 2  kujenga 
maghala kwa mfumo wa Jenga, Tumia,Rejesha
>> Shule ya sekondari Mbugani Kitandililo kuwa mradi na. 2 wa Halmashauri kupitiwa na 
Mwenge wa Uhuru 2024 (Ufunguzi wa madarasa 2 yaliyojengwa na wananchi)
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Na. Lina Sanga

Kamati ya Fedha na Uongozi ya Halmashauri ya Mji Makambako imekubali mapendekezo ya 
miradi itakayopitiwa na Mbio za Mwenge wa Uhuru 2024,na kuagiza mradi wa soko la mazao la 
kiumba kuwa mradi namba moja kwani ni mradi wa Halmashauri na sio Serikali Kuu.

Kamati ya Fedha na Uongozi ilitoa rai hiyo aprili 30,2024  katika ziara ya ukaguzi wa miradi ya 
maendeleo katika kipindi cha kuishia robo ya tatu kwa mwaka wa fedha 2023/2024, na kuiagiza 
timu ya menejimenti kuhakikisha mwenge wa Uhuru unazindua soko hilo na si vinginevyo.

Mhe.Hanana Mfikwa Mwenyekiti wa Kamati hiyo ambaye pia ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Mji Makambako alibainiha kuwa, katika Mbio za Mwenge kwa mwaka huu Halmashauri ya Mji 
Makambako ina miradi miwili ambayo ni soko la kiumba na madarasa mawili yaliyojengwa kwa 
nguvu za wananchi katika shule ya sekondari ya Mbugani-Kitandililo miradi mingine ni ya Seri-
kali kuu,hivyo Halmashauri inajivunia kuwa na miradi miwili ambayo itazinduliwa na kuwekwa 
jiwe la msingi na Mwenge, ikiwa ni miradi ambayo baraza la madiwani ilibariki utekelezaji wake.

Alisema kuwa ,Halmashauri imewekeza zaidi ya mil. 300 kwa kulipa fidia  maeneo ya soko la Ki-
umba, na wananchi wamewekeza zaidi ya bil. 2 katika ujenzi wa maghala na vizimba , na ujenzi 
wa soko hilo ulifuata hatua zote kisheria ,hivyo Kamati ya fedha na Uongozi haipo radhi kupote-
za fedha hizo pasipokuwa na sababu za msingi,kwani Mji unatakiwa kupangwa na kuendelezwa 
kwa maslahi ya Umma.

Soko la mazao la Kiumba, mradi namba moja kuzinduliwa na     
Mwenge wa Uhuru 2024
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Kamati ya Fedha na Uongozi ilitoa wito kwa kamati za Mwenge za Wilaya na Mkoa kutouon-
doa mradi huo, na kuitaka timu ya menejimenti na TARURA kuendelea kufanya maboresho ya 
miundombinu ya soko kama ilivyoagizwa awali.

Mwenge wa Uhuru 2024 utapokelea Halmashauri ya Mji Makambako na kukimbizwa katika 
Kata ya Lyamkena, Kitisi, Kitandililo na Mlowa mbapo utatembelea, kukagua na kufungua mira-
di ya maendeleo iliyotekelezwa na Halmashauri .
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Na. Lina Sanga

Wito huo ulitolewa na Mhe. Imani Fute, Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Makambako  
katika mkutano wa uzinduzi wa kampeni ya kuhamasisha lishe na mpango wa kupunguza udu-
mavu,katika Halmashauri ya Mji Makambako ikiwa ni kampeni ya Mkoa wa Njombe kutokomeza 
udumavu.

Mhe.Fute alisema kuwa, ipo haja ya wananchi kutambua lishe si jambo geni au ulaji wa vyakula vya 
aina fulani tofauti na vyakula vinavyopatikana kwenye maeneo yao, kwani lishe inajumuisha ulaji 
wa vyakula vyenye virutubisho mbalimbali ambavyo vinapatikana kwenye maeneo mbalimbali, 
katika Halmashauri ya Mji Makambako kama vile viazi, mahindi, mayai, maziwa, mboga za majani 
pamoja na matunda.

“Niwasihi wazazi kuendelea kuwalisha vyakula vyenye virutubisho watoto wenu ili kutokomeza 
udumavu kwani vyakula vyenye lishe ni hivi hivi vilivyopo kwenye maeneo yetu, viazi, mahindi na 
hata vyakula vya kibena mang’eng’e na madinyu, lakini pia nyama hata simbilisi ni nyama tuache 
kutafsiri lishe kwa namna tofauti”,alisema Mhe.Fute.

Alitoa rai kwa wanaume kushirikiana na wake zao kipindi cha ujauzito ikiwa ni pamoja na kum-
sindikiza kliniki na kumsaidia majukumu mbalimbali hadi atakapojifungua na kumaliza kipindi 
cha unyonyeshaji.

Tuwalishe watoto wetu vyakula vinavyopatikana kwenye 
maeneo yetu kuboresha lishe za watoto
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Na. Lina Sanga 
Njombe

Mpango mkakati wa miaka saba wa kutokomeza udumavu Mkoani Njombe, ulikabidhiwa kwa 
viongozi wa chama na makundi mbalimbali ya kijamii ili kuendeleza jitihada za utekelezaji wa 
Mpango huo, januari 27, 2024.

Mhe.Anthony Mtaka ,Mkuu wa Mkoa wa Njombe alikabidhi  Mpango huo kwa Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Njombe,Mhe. Deo Sanga (MB),Viongozi wa dini,viongozi wa 
kimila na makundi mengine ya kijamii na kusisitiza suala la lishe kuwa agenda muhimu kwenye 
mikutano mbalimbali ili  kuongeza uelewa wa wananchi.

Kampeni ya lishe ya mwanao mafanikio yake, Njombe tunaweza ilipewa baraka na Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan,Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa njia ya simu na kuwata-
ka wananchi wa Mkoa wa Njombe kuendelea na kampeni hiyo ili kutokomeza udumavu katika 
Mkoa wa Njombe.

Kauli mbiu ya kampeni ya lishe ya mwanao mafaniko yake, Njombe tunaweza ni Kujaza tumbo si 
lishe,jali unachomlisha.

RC Mtaka akabidhi Mpango mkakati wa miaka 
saba wa kutokomeza udumavu Mkoani Njombe

JARIDA LA ROBO JANUARI MACHI.indd   5 5/24/2024   12:32:42 PM



Na. Lina Sanga

Katibu wa NEC, Itikadi,Uenezi na Mafunzo CCM Taifa,Ndg. Paul Makonda februari 9,2024 alizu-
ngumza na wananchi wa Halmashauri ya Mji Makambako na maeneo ya jirani ikiwa ni sehemu ya 
ziara yake katika Mkoa wa Njombe.

Akiwa katika Mkutano wa hadhara katika Halmashauri ya Mji Makambako,Ndg. Makonda alim-
uagiza Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Makambako kuhakikisha anatekeleza maelekezo ya 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe kuhusu mgogoro wa wafanyabiashara wa mazao kuhamia soko rasmi 
la mazao la Kiumba,ili kuwawezesha wafanyabiashara hao kufanya shughuli zao kwenye maeneo 
rasmi yaliyopangwa.

Makonda alitoa agizo hilo mara baada ya kupokea kero kwa wananchi ikiwa ni pamoja na mfany-
abiashara wa mazao,kuhusu agizo la Mkuu wa Mkoa  kuruhusu wafanyabiashara wa mazao kufa-
nyia biashara kwenye maeneo mbalimbali badala ya soko la Kiumba na wafanyabiashara wa mali 
mbichi kuhamia soko la Magegele na Kiumba.

Makonda alimtaka Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Makambako,Kenneth Haule kuharakisha 
uboreshaji wa miundombinu katika soko la Kiumba,na ifikapo Machi 15,2024 wafanyabiashara 
wote wahamie soko la mazao la Kiumba.

Ziara ya Katibu wa NEC, Itikadi, Uenezi na Mafunzo CCM Taifa 
Mkoa wa Njombe, amuagiza Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Mji Makambako kuhakikisha machi 15,2024 wafanyabiashara 
wa mazao wanahamia soko la Kiumba
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Na. Lina Sanga

Halmashauri ya Mji Makambako februari 15, 2024 ilizindua kampeni ya utoaji wa chanjo ya surua 
rubellia, na jumla ya watoto 16,121 walipatiwa chanjo hiyo kati ya watoto 13,146 sawa na asilimia 
123.

Katika uzinduzi wa kampeni hiyo uliofanyika katika kituo cha Afya Makambako, Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji Makambako, Kenneth Haule aliwataka wazazi na walezi wenye watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano kuhakikisha watoto wao wanapatiwa chanjo hiyo, huku akiwataka 
kuachana na dhana potofu dhidi ya chanjo.

Naye, Mratibu wa chanjo wa Halmashauri ya Mji Makambako, Bi. Tindichebwa Mazara alisema 
kuwa, chanjo hiyo itatolewa kwenye vituo vyote vya kutolea huduma za afya na maeneo yenye 
mkusanyiko ili kuwafikia watoto wote.

Chanjo hiyo ilitolewa kwa siku nne mfululizo ambapo rasmi ilianza kutolewa  februari 15 hadi Feb-
ruari 18 ,2024 katika  vituo vya kutolea huduma za Afya na maeneo yenye mikusanyiko ya watu.

Watoto 16,121 wamepata chanjo ya surua katika 
            Halmashauri ya Mji Makambako
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Wazazi watakiwa kushirikiana na walimu katika
                           malezi ya wanafunzi

Na. Lina Sanga
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Makambako na Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha, Mhe.Ha-
nana Mfikwa alitoa rai kwa wazazi kushirikiana na walimu katika malezi ya wanafunzi, kitaalu-
ma na utunzaji wa miundombinu ya shule.

Mhe.Hanana alitoa rai februari 19, 2024 katika ziara ya kamati ya fedha na uongozi ya ukaguzi 
wa miradi ya maendeleo katika Kata ya Mahongole, ambapo  Kamati hiyo ilifanya ukaguzi wa 
mradi wa ujenzi wa   vyumba viwili vya madarasa katika shule ya msingi Manga.

Akizungumza na baadhi ya wazazi ambao ni  wajumbe wa kamati za ujenzi wa mradi huo,a-
liwataka kuwa na utaratibu wa kuwashirikisha wazazi wengine juu ya umuhimu wa wazazi 
kushirikiana na walimu, katika malezi ya watoto wanapokuwa shuleni na hasa namna ya utun-
zaji wa miundombinu ya madarasa ili yatumike kwa muda mrefu.

Alisema kuwa, ipo haja kwa wazazi kufidia gharama ya kurekebisha miundombinu ya madarasa 
na hata madawati endapo watoto wao wameharibu, kwani kwa kufanya hivyo madarasa hayo 
yatatumika muda mrefu badala ya kusubiri Serikali ifanye matengenezo ambayo huenda yata-
chukua muda mrefu kutekelezwa.

“Niwaombe wazazi wenzangu mtoto anapovunja kioo au kuvunja dawati au kuharibu kitu 
chochote, gharama ijulikane na wazazi wachangie na maisha yaendelee, kwani hata nyumbani 
kwako ukivunja chupa ya chai unanunua nyingine kwa sababu kuna kuvunja bahati mbaya,ha-
wa watoto wakivunja kioo wasiadhibiwe mana adhabu haifanyi kioo kuwa kizima badala yake 
wazazi wachangie na kuwaelimisha watoto juu ya uharibifu waliofanya”,alisema Mhe. Hanana.
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Aidha,aliipongeza Kamati ya Usimamizi na  Ufuatiliaji wa miradi ya Halmashauri ya Mji 
Makambako,kwa usimamizi mzuri wa miradi pamoja na kamati za ujenzi za wananchi wa eneo 
husika kwa kujitoa katika usimamizi wa miradi hadi inapokamilika.

Kamati ya fedha na Uongozi ilitembelea miradi minne ya ujenzi wa vyumba vya madarasa ka-
tika shule ya Msingi Manga, Mawande, Ikwete na shule ya Msingi Makambako, shule hizo zote 
zilipokea fedha kiasi cha mil. 45 kutoka Serikali kuu kwa ajili ya ujenzi wa madarasa mawili.

Madarasa mawili na ofisi moja katika shule ya msingi Ikwete (shule konge)

JARIDA LA ROBO JANUARI MACHI.indd   9 5/24/2024   12:32:43 PM



Na. Lina Sanga

Rai hiyo ilitolewa februari 21 ,2024 na Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Makambako, Mhe. 
Hanana Mfikwa katika kikao na Wenyeviti wa Mitaa na Vijiji,Watendaji wa Kata,Mitaa,Vijiji na 
timu ya menejimenti ya Halmashauri ya Mji Makambako ili kuwekana sawa katika baadhi ya 
masuala ya kiutendaji.

Mhe.Hanana alisema kuwa,kutokana na baadhi ya  sintofahamu zilizoibuka chanzo kikuu ni 
kukosekana kwa mawasiliano baina ya Wenyeviti wa Mitaa na Vijiji na watendaji wa Mitaa na 
vijiji husika,hali iliyoibua maswali na hoja za kutoelewana katika utekelezaji wa majukumu ya 
kila mmoja.

Katika kikao hicho hoja mbalimbali ziliwasilishwa na Wenyeviti wa Mitaa na Vijiji ikiwa ni 
pamoja na kutopewa taarifa za utekelezaji wa masuala mbalimbali kutoka kwa Mkurugenzi,iki-
wa ni pamoja kutoitishwa kwa vikao kuhusu mabadiliko ya utekelezaji wa suala la ukusanyaji 
wa ushuru wa taka   ambao awali Mitaa ilipewa jukumu hilo.

Mhe.Hanana alitoa agizo kwa watendaji wa mitaa na Vijiji kuhakikisha wanatekeleza wajibu 
wao,ikiwa ni pamoja na kufikisha taarifa ya masuala mbalimbali yanayofika mezani kwao,ili 
Wenyeviti waelewe nini kinafanyika kwenye Mitaa na Vijiji vyao ili na wao watekeleze wajibu 
wao kwa vyeo vyao.

Awali akijibu hoja hiyo, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Makambako, Ndg. Kenneth 

Kila mmoja atimize wajibu wake
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Haule alisema kuwa, kila jambo ambalo linatekelezwa kwenye Kata ,Mitaa na Vijiji ni lazima 
lipitie kwenye vikao vya kisheria na baada ya baraza la madiwani kubariki,  ili kutoa nafasi 
kwa Madiwani na Watendaji wa Kata kushusha taarifa hizo ngazi ya Kata,Mitaa na Vijiji kwa 
taarifa na utekelezaji wa maagizo ya Mkutano wa baraza la Madiwani.
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Na.Lina Sanga

Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Mji Makambako machi 2, 2024 liliidhinisha  rasimu ya 
mpango na bajeti ya mwaka wa fedha  2024/2025 yenye  jumla ya bil. 28.75, ambayo Halmashau-
ri ya Mji Makambako inakusudia kukusanya kupitia vyanzo mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
mapato ya ndani ,ruzuku kutoka Serikali kuu na fedha za nje kwa ajili ya miradi ya Maendeleo.

Kupitia  mapato ya ndani Halmashauri ya Mji Makambako inakusudia kukusanya jumla ya bil. 
4.07, ruzuku kutoka Serikali kuu bil. 21.21 na fedha za nje kwa ajili ya miradi ya maendeleo bil. 
3.47.

Aidha ,Halmashauri ya Mji Makambako inakusudia kutumia kiasi cha bil. 28.75  kwa kila kasma 
,ambapo kiasi cha bil. 17.46 , sawa na asilimia 60.8 kwa ajili ya mishahara,bil. 3.59 sawa na asili-
mia 12.5  ni fedha kwa ajili ya matumizi mengine ya kiutawala na kiutendaji na bil. 7.68 sawa na 
asilimia 26.7 ni fedha kwa ajili ya miradi ya maendeleo.

Baraza la madiwani laidhinisha Bil 28.75 ya rasimu 
     ya mpango na bajeti ya mwaka 2024/2025
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Baraza la madiwani laidhinisha Bil 28.75 ya rasimu 
     ya mpango na bajeti ya mwaka 2024/2025

Na.Lina Sanga

Rai hiyo ilitolewa na Mhe.Imani Fute, Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Makambako 
katika maadhimisho ya siku ya wanawake duniani 2024, ngazi ya Halmashauri yaliyofanyika ma-
chi 6, katika uwanja vya polisi, Makambako.

Mhe.Fute alisema kuwa, wanawake wakiamua jambo wanaweza na hata katika ngazi mbalimbali 
za uongozi wanawake wanafanya makubwa, lakini tatizo wanawake hawapendani na huwarudis-
ha nyuma wanawake wenzao wanapopiga hatua kwenye nyanja mbalimbali kwa sababu zisizo na 
mantiki.

“Wanaume hatuna shaka na uongozi wa wanawake na tunawaamini, lakini nyinyi kwa nyinyi ha-
muaminiani na mnavutana nyuma na mmekosa umoja”, alisema Mhe.Fute.

Aidha, Mhe.Fute aliongeza kuwa, kauli mbiu ya maadhimisho hayo imekuja kwa wakati, na jamii 
inapaswa kuwekeza kwa wanawake ili kufikia maendeleo, kwani katika nyaja zote za maisha kama 
nyanja  ya jamii,wanawake wamekuwa chachu katika maendeleo ya jamii na malezi ,nyanja ya 
Afya ambayo bila mama kuwa na Afya njema hata watoto wake hawatakuwa na Afya nzuri.

Pia aliongeza  kuwa,katika nyanja ya kiuchumi wanawake wamekuwa chachu muhimu ya ukuaji 
wa  Uchumi,kwa kujishughulisha na shughuli mbalimbali hivyo wanaume na jamii hawana budi 
kuwekeza kikamilifu kwa wanawake kwani wao ndiyo wanaoleta rasilimali muhimu.

Alitoa wito kwa wanawake kutojisahau katika harakati za ukombozi wa mwanamke, bali wana-
paswa kutambua utamaduni kwani wajibu wa  malezi ni wao,na wanaume wanapaswa  kutambua 

Wanawake pendaneni msirudishane nyuma wenyewe
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changamoto zinazowakabili wanawake kwani mwanamke si chombo cha malezi pekee  bali 
wawape fursa mbalimbali za kiuchumi ili kukuza pato la familia na Taifa kwa ujumla.

Mwisho aliwataka wanawake kushiriki na kugombea uongozi katika uchaguzi wa Serikali za mi-
taa, ili waweze kushiriki katika utoaji wa maamuzi kwani maamuzi yanaanzia ngazi za Mitaa na 
sio Bungeni.

Kauli mbiu ya maadhimisho ya siku ya wanawake duniani kwa mwaka 2024 ni “Wekeza kwa 
wanawake, kuharakisha maendeleo ya Taifa na Ustawi wa jamii”.
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Na. Lina Sanga

Wito huo ulitolewa na Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Mhe.Anthony Mtaka machi 8, 2024 ka-
tika sherehe za maadhimisho ya siku ya wanawake duniani, iliyofanyika Kimkoa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Wanging’ombe katika Kijiji cha Usita.

Mhe.Mtaka alisema kuwa , ni wakati sasa wa kufanya mabadiliko ya familia kwa kuachana na 
mambo ambayo wazazi wamerithishwa kwenye kitchen party za zamani, badala ya kuwafunda 
mabinti jinsi ya kumuhudumia mume sasa wafundishwe masuala ya kukuza uchumi na namna 
bora ya kuhudumia familia kwa watoto wote wa kike na kiume.

Mhe.Mtaka aliongeza kuwa, vijana wengi wa sasa hawana misingi bora ya namna ya kuanzisha 
familia bora,kwa kutambua majukumu ya baba na mama ndani ya familia ili kujenga familia 
bora yenye afya njema ,kutokana na wazazi kutowapa elimu ya malezi na familia na kuishia 
kuwa vijana wa hovyo wasiojitambua.

Alitoa wito kwa vijana kujifunza namna bora ya kuanzisha familia na kutambua majukumu 
yao ndani ya familia kabla ya kuanzisha familia, lishe ya mtoto na faida za unyonyeshaji kwa 
watoto kama inavyoelekezwa na wataalamu wa Afya pamoja na kuzingatia lishe ya mama 
mjamzito hadi atakapomwachisha mtoto kunyonya badala ya kuendelea fasheni na kutoku-
la vyakula vyenye tija kwa afya ya mama na mtoto kwa kigezo cha kuharibu shepu na mu-
onekano.

Aliwataka wazazi kuzingatia lishe bora kwa kuwafundisha vizuri mabinti, kuzingatia ulaji 
wa lishe kamili na kuwafundisha wajawazito umuhimu wa unyonyeshaji na namna ya kuji-
hudumia baada ya kujifungua.

Badilisheni ajenda za kitchen party
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Pia,alitoa rai kwa wanawake kushiriki kwenye uchaguzi wa Serikali za Mitaa,ili Halmashauri za 
Kijiji zote ziongozwe na wanawake na kutokujenga chuki dhidi ya wanawake wengine na ku-
hangaika kuwavuruga wanaofanya vizuri,kushiriki kumsema vibaya kwenye kikao badala yake  
wawape ushirikiano wataoshinda  uchaguzi na kuwapongeza wanapofanya vizuri.
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Na. Lina   Sanga

Rai hiyo ilitolewa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Makambako, Kenneth Haule mara 
baada ya kutembelea kaya za wanufaika wa TASAF katika Mtaa wa Idofi,Kata ya Mlowa na 
kuwaagiza maafisa kilimo kuhakikisha wanaandaa ratiba ya muda wa kuweka mbolea na kupiga 
dawa ya wadudu kwenye miti ya parachichi ili isiathiriwe na wadudu.

Haule,alisema kuwa ratiba ikiandaliwa mapema na kuwafikia kwa wakati wanufaika hao ambao 
wengi wao ni wazee, itawasaidia wazee hao kuweka akiba ya fedha watakazolipwa na TASAF 
kwa ajili ya mbolea na dawa ili kuinusuru miti hiyo ambayo baadhi inashambuliwa na wadudu 
kutokana na kuchelewa kupiga dawa na kukosa mbolea.

“Miti hii ya parachichi ni fedha za Serikali ambazo zilitolewa kwa wanufaika wote ili kuwajengea 
uchumi endelevu baada ya miaka kadhaa,hivyo kila afisa kilimo kwenye Kata na Mitaa anawa-
jibika kuhakikisha miti hii inakuwa na inahudumiwa ili matunda yapatikane na mnufaika apate 
lishe na chanzo cha mapato endelevu”,alisema Haule.

Aidha, aliwapongeza wanufaika wa TASAF kwa kuupokea mradi huo vizuri na kujitoa 
kuhudumia kwa ajili ya manufaa yao, kwani jitihada wanazofanya katika kuhudumia miti hiyo ni 
moja kati ya mafanikio ya Serikali katika harakati za kupunguza umasikini nchini.

Andaeni ratiba ya kuweka mbolea na kupiga dawa
 miti ya parachichi kwa wanufaika wote wa TASAF
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Aidha, aliziagiza kamati za Vijiji na Mitaa zinazosimamia miradi , kuhakikisha zinasimamia 
vizuri miradi hiyo kuanzia ununuzi wa vifaa, mapokezi hadi malipo ya fundi , na kuzitaka kamati 
hizo kutoridhia malipo  endapo vifaa havina ubora au fundi kajenga chini ya kiwango hadi mare-
kebisho yatakapofanyika.

Miradi iliyokaguliwa ni ujenzi wa madarasa 6 na matundu 12 ya vyoo katika shule ya Msingi 
Magomati iliyopo katika kijiji cha Usetule katika Kata ya Mahongole, ujenzi wa madarasa 3 na 
matundu ya vyoo 6 shule ya Msingi Ubena,Ujenzi wa nyumba pacha ya watumishi  katika zah-
anati ya Ikwete Katika Kata ya Lyamkena,ujenzi wa nyumba pacha ya watumishu katika zahanati 
ya Ngamanga katika Kata ya Utengule na nyumba pacha ya watumishi katika zahanati ya Ibatu 
katika Kata ya Kitandililo.
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Na. Lina Sanga

Menejimenti ya TASAF makao makuu nchini imefanya ziara ya kutembelea na kukagua mi-
radi ya maendeleo iliyotekelezwa kupitia mfuko wa Maendeleo - TASAF, katika Halmashauri 
ya Mji Makambako na kuwapongeza wananchi kwa kushiriki katika ujenzi wa miradi kwa 
kuchangia asilimia 10 na kusimamia utekelezaji wa miradi hiyo hadi kukamilika pamoja na 
wanufaika wa TASAF katika Mtaa wa Idofi ambao walipewa Miche ya parachichi.

Akizungumza na wananchi wa Kijiji cha Usetule na Ibatu,Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF 
nchini, Ndg. Shandrack Mziray  alisema kuwa maeneo mengine kuchangia asilimia 10 ni 
changamoto, lakini katika Halmashauri ya Mji Makambako ,wananchi wamejitoa kwa moyo 
mkubwa kuchangia na kushiriki hadi kukamilika kwa miradi hali inayoonyesha wananchi 
wana kiu ya maendeleo.

Mziray, alipongeza jitihada za uongozi wa Halmashauri ya Mji Makambako kwa kushirikisha 
wananchi kila hatua ya utekelezaji, ufuatiliaji na usimamizi wa miradi, na kuwapa nafasi wa-
nanchi kuimiliki miradi kwa asilimia mia moja na kuondoa maswali kati yao, kwa miradi hiyo 
kutekelezwa kwa uwazi hali ambayo inasaidia wananchi kutambua kiasi cha fedha za ute-
kelezaji wa miradi na kuona namna ya kuchangia ili miradi ikamilike na kubakiwa na fedha.

Pia, aliwatoa hofu wananchi hao kuhusu maombi ya kutumia fedha zilizobaki baada ya miradi 
kukamilika na kuwa ahidi kuruhusu,fedha hizo kutumika  kama wananchi walivyoomba ,iki-
wa ni kwa ajili ya ujenzi wa  nyumba pacha ya walimu shule ya Msingi Magomati katika Kata 
ya Mahongole na Uboreshaji wa miundombinu zahanati ya Ibatu katika Kata ya Kitandililo 
pamoja  na ujenzi wa jiko la nje nyumba ya watumishi katika zahanati hiyo.

Menejimenti ya TASAF yapongeza ushiriki na ushirikishwaji 
wananchi kwenye miradi ya maendeleo na uchangiaji wa   
asilimia kumi
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Timu ya menejimenti ya TASAF ilitembelea na kukagua miradi mitatu ambayo ni ujenzi wa 
madarasa 6 na matundu 12 ya vyoo shule ya msingi Magomati katika Kijiji cha Usetule, Kata ya 
Mahongole na Ujenzi wa nyumba pacha ya watumishi zahanati ya Ibatu katika kijiji cha Ibatu,Ka-
ta ya Kitandililo na mradi wa parachichi kwa wanufaika wa TASAF katika Mtaa wa Idofi,Kata ya 
Mlowa.
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Na. Lina Sanga

Sekta zinazotoa huduma kwa jamii zimetakiwa kushirikiana katika kupanga matumizi ya ardhi 
kuepusha migogolo na wananchi.

Rai hiyo ilitolewa na Mhe. Imani Fute, Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Makamba-
ko katika mkutano wa baraza la Madiwani la kuishia kipindi cha robo ya tatu (januari -machi) 
2023/2024, uliofanyika katika Ukumbi wa Halmashauri mei 7, 2024.

Mhe.Fute alisema kuwa, ipo haja kwa mamlaka zote zinazohusika na utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi, kama mamlaka za huduma ya maji, barabara na  umeme na idara ya ardhi na mipango 
miji, kushirikiana pamoja katika upimaji na upangaji wa ardhi,ili ijulikane matumizi ya viwanja 
kwa kubainisha wapi itapita barabara,uwekaji wa miundombinu ya umeme na huduma zingine  
kabla ya mwananchi kufanya ujenzi.

Aidha, alitoa rai kwa Mkurugenzi na timu ya menejimenti kulichakata suala la ujenzi wa shule 
ya sekondari ya Kata ya Mwembetogwa, baada ya Serikali kujenga shule mpya ya Azimio kupitia 
mradi wa BOOST na eneo la awali kubaki na majengo chakavu.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Kipolisi Makambako, OCD Omary Diwani alitoa rai kwa jamii 
kushiriki katika kuzuia uhalifu na uvunjifu wa amani, badala ya kulitegemea jeshi la polisi pe-
kee, na kusisitiza jamii kuachana na imani potofu kwani kifo kipo na kila mmoja atakufa.

Sekta za maji, barabara ,umeme na ardhi zatakiwa 
kushirikiana katika upangaji Mji
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Matukio yajayo......
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Jarida hili limeandaliwa na;
Kitengo cha mawasiliano ya Serikali
Halmashauri ya Mji makamba
Mei 24, 2024
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