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OFISI YA MKUU WA MKOA NJOMBE 

 

 

TAREHE: 24 Desemba, 2024 

WARAKA MAALUMU WA MKUU WA MKOA WA NJOMBE MHE. ANTHONY MTAKA KUHUSU UDUMAVU, UKATILI 

WA KIJINSIA NA MATUKIO YA MAUAJI 

"Tunaomba Waraka huu usomwe kwenye nyumba zote za ibada zitakazofanya Misa au ibada ya siku ya Sikukuu 

ya Krismasi Tarehe 25 Desemba, 2024 na siku ya Mwaka Mpya  tareahe 1 Januari, 2025. Na pia Waraka huu 

usomwe kwenye nyumba za Ibada siku ya Ijumaa tarehe 3 Januari 2025, tarehe 4 Januari, 2025 na tarehe 5 

Januari, 2025." 

Ndugu Wananchi wa Mkoa wa Njombe, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Salaam za dhati kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Tunapokaribia Msimu wa Sikukuu ya Krismasi na kuanza Mwaka 

Mpya 2025, ningependa kutumia fursa hii kuzungumzia masuala mawili muhimu yanayogusa Mustakabali wa Mkoa 

wetu: Kutokomeza Udumavu na Kupinga Ukatili wa Kijinsia na Mauaji. 

 UDUMAVU 

Takwimu na taarifa za Serikali Kitaifa zinaonyesha Mkoa wa Njombe una kiwango kikubwa cha Udumavu (asilimia 

50.4%) kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mujibu wa Utafiti wa Afya, Demografia na Viashiria 

vya Malaria wa Mwaka 2022. Hali inayosikitisha na inayohitaji juhudi za dhati kutoka kwetu sote.  Udumavu una 

athari kubwa kwenye ukuaji wa mwili na akili ya mtoto hivyo huchangia maendeleo duni shuleni, uwezo mdogo wa 

kufikiri, kujifunza na ubunifu. Kwa watu wazima udumavu huchangia kuwa na uwezo mdogo wa uzalishaji mali. 

Kulingana na viwango vya Shirika la Afya Duniani (WHO), kiwango cha udumavu cha kuanzia asilimia 20 

kinachukuliwa kuwa ni cha juu hivyo kuhitaji juhudi za makusudi za kukipunguza. 

Katika juhudi za kupunguza/kutokomeza udumavu, Serikali ya Mkoa kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kama 

UNICEF, TFNC, USAID mradi wa Lishe na wadau wengine imekuwa kwenye kampeni Maalum ya kuongeza kasi ya 

kupunguza/kutokomeza  Udumavu yenye jina LISHE YA MWANAO, MAFANIKIO YAKE inayochagizwa na Kaulimbiu 

isemayo KUJAZA TUMBO SI LISHE, JALI UNACHOMLISHA.  Kampeni hii inabeba uzito mkubwa kutokana na 

maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan ambaye kwa nyakati 

tofauti amezungumzia tatizo la udumavu kwa Mkoa wa Njombe na kutoa maelekezo mahususi kwa viongozi wa 

Mkoa wa Njombe na Wilaya zake kuchukua hatua za kuhakikisha tatizo la Udumavu linapungua kwa kiasi 

kikubwa/linatokomezwa. Katika kampeni hii mambo yafuatayo yanahimizwa na kupewa msukumo mkubwa: 

 Matumizi ya vyakula mchanganyiko kwa watoto kutoka katika makundi sita ya vyakula kulingana na 

mwongozo wa chakula na ulaji Tanzania Bara kama vile vyakula vya nafaka, mizizi yenye wanga, ndizi 

mbichi, vyakula vya asili ya wanyama, vyakula vya jamii ya mikunde, kokwa na mbegu za mafuta, 

mbogamboga, matunda na mafuta yenye asili ya mimea ambayo ni salama kwa afya. 

 Elimu kwa akina mama kuhusu umuhimu wa lishe bora wakati wa ujauzito na kunyonyesha. 

 Ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya  watoto kupitia vituo vya kutolea huduma za afya na ngazi ya jamii ili 

kuhakikisha wanapokea huduma stahiki za Afya na Lishe. 

Kwa Pamoja kama jamii, wazazi na walezi, tuhakikishe kila mtoto anapata nafasi ya kukua vizuri na kufikia ndoto 

zake. Ni jukumu letu sote kupambana na tatizo la Udumavu katika familia zetu kwani Uwezo tunao tukiwa ni Mkoa 

ambao Mungu ametupa neema ya mvua na ardhi nzuri inayozalisha vyakula vyote vinavyohusika na lishe bora. 

Malengo ya Mkoa ifikapo mwaka 2030 tatizo la Udumavu liwe katika kiwango kinachohimilika kulingana na vigezo 

vya shirika la Afya Duniani. 



 

 UKATILI WA KIJINSIA NA MATUKIO YA MAUAJI 

Kwa masikitiko makubwa, mwaka 2024 tumeshuhudia ongezeko la matukio ya ukatili wa kijinsia na mauaji katika 

baadhi ya maeneo ya Mkoa wetu. Vitendo hivi ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na vinasababisha 

majeraha makubwa ya kimwili na kisaikolojia kwa waathirika. Kiujumla vitendo hivi vinafedhehesha taswira nzuri ya 

mkoa wetu na vinastahili kulaaniwa kwa nguvu zote na wananjombe wote kwamba si utamaduni wala mila yetu, si 

Utaifa na wala si utanzania na ni vitendo visivyo beba sura halisi ya Mungu.  

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa inalaani vikali matukio haya na kusisitiza kuwa Matukio haya ya kikatili hayana nafasi ndani 

ya Mkoa na ndani ya jamii yetu tutahakikisha tunapambana na matukio haya kwa nguvu zote kama Serikali na 

kuhakikisha tunayakomesha ili kutengeneza jamii ya wananjombe iliyo salama tukiamini NJOMBE BILA UKATILI WA 

KIJINSIA NA MAUAJI INAWEZEKANA. Serikali ya Mkoa inawataka na kuwaomba wananchi mambo yafuatayo: 

 Wananchi kutoa taarifa za vitendo vya ukatili mapema kupitia vyombo vya usalama, namba zifuatazo 

zinaweza kutumika kutoa taarifa: NAMBA YA POLISI 119, TAKUKURU 113, namba ya kutoa taarifa za 

Ukatili Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Njombe ni 0738 68 24 34. 

 Viongozi wa Kisiasa, Madhehebu ya dini, Mila na makundi mengine katika jamii kushiriki kikamilifu 

kuelimisha wananchi kuondokana na Imani za kishirikina, Visasi, Tamaa za mali na Madaraka na kuendelea 

kuelimisha jamii kuhusu athari za ukatili wa kijinsia na Mauaji. Sambamba na haya, Idara ya Afya ndani ya 

Mkoa kushiriki kuelimisha wananchi kuhusu changamoto na matatizo ya Afya ya akili. Aidha, Jamii 

inakumbushwa wajibu wa wazazi/ walezi malezi bora ya familiayanayozingatia imani ya dini na desturi 

nzuri zinazomjenga mtoto kuwa Mwananjombe/Mtanzania mzalendo na mwenye maadili mazuri. 

 Vyombo vya dola kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya wale wote wanaohusika au kubainika na vitendo 

hivi na haki ionekane. 

Napenda kusisitiza kwamba vyombo vyetu vya utoaji haki vitakuwa msaada mkubwa kwa waathirika na wahanga 

wote watakao thibitika kushiriki matendo haya ya fedheha na yanayo tweza utu wa binadamu, Serikali itaendelea 

kuhakikisha usalama wa kila mwananchi, jambo kubwa wananchi watoe ushirikiano wa taarifa kwenye Ofisi za 

Serikali ngazi za Vitongoji, Vijiji, Mitaa, Kata, Tarafa, Wilaya na Mkoa Pamoja na namba ambazo zimeoneshwa 

kwenye taarifa hii.  

HITIMISHO 

Ndugu wananchi, naomba mpokee pole nyingi sana kutoka Ofisi ya Mkoa kwa wanafamilia wote ambao matukio ya 

ukatili wa kijinsia na mauaji yamewagusa kwa namna moja ama nyingine nirudie dhamira yangu na viongozi 

wenzangu ndani ya Mkoa yakuona mambo haya ya ovyo hayajirudii tena ndani ya Mkoa wetu. Tushirikiane kwa 

dhati kuhakikisha tunatokomeza udumavu, na tuzingatie umuhimu wa lishe bora kwa watoto wetu na kwasisi watu 

wazima tuzingatie mlo ulio bora, ufanyaji wa mazoezi ili kuondokana na changamoto kubwa ya sasa ya magonjwa 

yasiyo ambukiza kama vile kisukari, shinikizo la juu la damu, magonjwa ya moyo, figo na baadhi ya saratani. 

 

Ni Imani yangu kwamba kwa Pamoja tutaishinda vita hii. 

Mungu ibariki Njombe. Mungu ibariki Tanzania. 

Kheri ya Krismasi na Kheri ya Mwaka Mpya 2025  

 

Ni mimi Mtumishi wenu 

Anthony Mtaka 

Mkuu wa Mkoa wa Njombe 

 


